మా నాన్న ను ఇందిరా గాంధీ తొలగించారు- జయ శంకర్

Spread the love

ప్రధాని నరేంద్ర మోడీ క్యాబినెట్ లో ప్రభావవంతమైన మంత్రులలో ఎస్ జయశంకర్ ఒక్కరు అనే విషయం దాదాపు అందరు ఒప్పుకుంటారు. రష్యా యుక్రెయిన్ యుద్ధం సమయంలో భారతదేశాన్ని విమర్శించినా దేశాలకు ముక్కుసూటిగా సమాధానం ఇవ్వడం తో జయశంకర్ గుర్తింపులోకి వచ్చారు. గత విదేశాంగ మంత్రి సుష్మ స్వరాజ్ హయాంలో విదేశాంగ సెక్రటరీ గా, ఆ తర్వాత విదేశాంగ మంత్రిగా ఆయన పాత్ర చెప్పుకోదగ్గది. అలాంటి జయశంకర్ ANIకి ఇచ్చిన ఇంటర్వ్యూలో, విదేశీ సేవ నుండి రాజకీయాలకు తన ప్రయాణం గురించి మాట్లాడారు.

తాను బ్యూరోక్రాట్ల కుటుంబానికి చెందినవాడినని, 2019లో కేంద్ర మంత్రిగా రాజకీయ అవకాశం వచ్చిందని పేర్కొన్న విదేశాంగ మంత్రి ఎస్ జయశంకర్ తన తండ్రి డాక్టర్ కె సుబ్రహ్మణ్యంను డిఫెన్స్ ప్రొడక్షన్ సెక్రటరీగా తొలగించారని అన్నారు. మాజీ ప్రధాన మంత్రి ఇందిరా గాంధీ 1980లో తిరిగి అధికారంలోకి వచ్చిన వెంటనే మరియు రాజీవ్ గాంధీ కాలంలో తన తండ్రి కంటే జూనియర్లను క్యాబినెట్ సెక్రటరీ గా చేశారు అని ఆయన చెప్పారు.

జయశంకర్ జనవరి 2015 నుండి జనవరి 2018 వరకు విదేశాంగ కార్యదర్శిగా పని చేశారు. అంతకుముందు చైనా మరియు యునైటెడ్ స్టేట్స్‌తో సహా కీలకమైన రాయబారి పదవులలో పనిచేశారు. 2011లో మరణించిన అతని తండ్రి కె సుబ్రహ్మణ్యం భారతదేశపు అత్యంత ప్రముఖ జాతీయ భద్రతా వ్యూహకర్తలలో ఒకరిగా పరిగణించబడ్డారు.

“నేను ఉత్తమ విదేశాంగ సర్వీస్ ఆఫీసర్ కావాలనుకున్నాను. మరియు నా అభిప్రాయం ప్రకారం, నేను విదేశాంగ కార్యదర్శిగా సర్వీస్ ముగించడమే నేను సాధించిన అత్యుత్తమమైన విజయంగా భావిస్తాను మా నాన్నగారు 1979లో జనతా ప్రభుత్వంలో అతి పిన్న వయస్కుడైన సెక్రటరీ అయ్యారు, కాకపోతే ఆయన సెక్రటరీ షిప్ నుంచి తొలగించబడ్డారు” అని ఆయన చెప్పారు.

“1980లో, అతను డిఫెన్స్ ప్రొడక్షన్ సెక్రటరీ. 1980లో ఇందిరాగాంధీ తిరిగి ఎన్నికైనప్పుడు, ఆమె తొలగించిన మొదటి సెక్రటరీ అతనే. రక్షణ విషయంలో ప్రతి ఒక్కరూ చెప్పే అత్యంత పరిజ్ఞానం ఉన్న వ్యక్తి ఆయన,” అన్నారాయన.

“తన తండ్రి కూడా చాలా ముక్కుసూటిగా వ్యవహరించే వ్యక్తి అని, అదే సమస్యకు కారణం కావచ్చు, నాకు తెలియదు” అని చెప్పాడు.

“కానీ వాస్తవం ఏమిటంటే, ఒక వ్యక్తిగా అతను బ్యూరోక్రసీలో తన స్వంత వృత్తిని చూశాడు, వాస్తవానికి అతను ఒక రకంగా నిలిచిపోయాడు. మరియు ఆ తర్వాత, ఆయన మరలా సెక్రటరీ కాలేదు. రాజీవ్ గాంధీ కాలంలో అతని కంటే జూనియర్ ను క్యాబినెట్ సెక్రటరీ గా భర్తీ చేయబడ్డాడు. ఈ విషయం గురించి ఆయన చాలా బాధపడ్డాము. అయితే, మేము దాని గురించి చాలా అరుదుగా మాట్లాడాము. కాబట్టి మా అన్నయ్య సెక్రటరీ అయినప్పుడు మా నాన్న చాలా గర్వపడ్డారు,” అని డాక్టర్ జయశంకర్ అన్నారు.

Be the first to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.


*